แผนการเรียนรู้วิชาภาษาจีน

แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้
หมวดวิชาสามัญ (ภาษาจีนกลาง) ชั้นประกาศนียบัตรวิชาชีพชั้นสูง

หน่วยการเรียนรู้
การสนทนาเกี่ยวกับการจองตั๋วเป็นภาษาจีนกลาง เวลา 12 ชั่วโมง

แผนกการจัดการเรียนรู้ที่ 1
เรื่อง การสนทนาเกี่ยวกับการจองตั๋วเป็นภาษาจีนกลาง เวลา 3 ชั่วโมง

สาระและมาตรฐานการเรียนรู้
สาระที่ 1 การสนทนาเกี่ยวกับการจองตั๋วเป็นภาษาจีนกลาง

มาตรฐานหน่วยที่ 1 :
ศึกษาคำศัพท์ สำนวน ประโยค และไวยากรณ์ ฝึกปฏิบัติการสนทนาในสถานการณ์ต่าง เช่น การสอบถามการจองตั๋วโดยสารต่างๆ

ผลการเรียนรู้
สนทนาเกี่ยวกับการจองตั๋วและการติดต่อเป็นภาษาจีนกลาง

สาระสำคัญ
อธิบายเกี่ยวกับการจองตั๋ว การเขียนตัวอักษรจีน การอ่านออกเสียงพินยินและความหมายของคำศัพท์
จุดประสงค์การเรียนรู้
เพื่อให้ทราบถึงการจองตั๋วและการติดต่อได้อย่างถูกต้อง
เพื่อให้ทราบวิธีการพูด อ่าน เขียน ตามหลักภาษาจีนกลาง
เพื่อให้ทราบถึงศัพท์เกี่ยวกับเทคนิคการจองตั๋วโดยสารต่างๆ

สาระการเรียน
อาจารย์ผู้สอนแนะนำและอธิบายเกี่ยวกับคำศัพท์เรื่องการทักทายทั้งการเขียนตัวอักษรจีน การอ่านเสียงพินอิน และความหมายของคำศัพท์ ตัวอย่างเช่น 我wŏ ฉัน 你nĭ คุณ เธอ 他tā เขา (ผู้ชาย) 她tā เขา (ผู้หญิง) หล่อน 它tā มัน (ใช้กับสัตว์หรือสิ่งของ) 好hăo ดี สบายดี 吗ma ไหมหรือ hĕn มาก 我们wŏmen พวกเรา 你们nĭmen พวกคุณ พวกเธอ他们tāmen พวกเขา (ผู้ชาย) 她们tāmen พวกเขา (ผู้หญิง) พวกหล่อน 它们tāmen พวกมัน เป็นต้น

กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นลองผิดลองถูก
อาจารย์ผู้สอนให้ผู้เรียน อ่านคำศัพท์ในบทเรียนโดยที่ให้ปิดคำอ่านพินอิน (拼音) และความหมายไว้เพื่อทดลองดูว่าผู้เรียนรู้จักคำศัพท์และความหมายของคำศัพท์ในบทเรียนนี้มากน้อยเพียงใดหากไม่มีคำอ่านกำกับเสียงพินอิน (拼音)

ขั้นเรียนรู้
อาจารย์ผู้สอนนำเข้าสู่การเรียนการสอนโดยเริ่มจากการอธิบายวัตถุประสงค์ของบทเรียนพร้อม
ทั้งระบุถึงเป้าหมายที่ชัดเจนของการเรียนให้แก่ผู้เรียนได้รับทราบ
อาจารย์ผู้สอนเริ่มต้นกระบวนการเรียนการสอนโดยเริ่มจากการอ่านออกเสียงคำศัพท์
แล้วให้ผู้เรียนอ่านออกเสียงตามที่อาจารย์ผู้สอนอ่านนำ จากนั้นก็ให้อาจารย์ผู้สอนอธิบายการเขียนตัวอักษรจีนไปทีละขีดทีละขั้น ตามกฎพื้นฐานของการเขียนตัวอักษรจีนของหลักภาษาจีน ทั้งยังอธิบายถึงความหมายของคำศัพท์ให้ผู้เรียนทุกคนได้เรียนรู้ ตัวอย่างคำศัพท์ในบทเรียน อาทิเช่น 我们wŏmen พวกเรา 你们nĭmen พวกคุณ 太tài เกินไป 忙máng ยุ่ง 累lèi เหนื่อย,你好nĭhăo สวัสดี再见zàijiàn ลาก่อน 最近zuìjìn ช่วงนี้ ระยะนี้ ใกล้ ๆ นี้ 明天míngtiān พรุ่งนี้ 早安ză'ān อรุณสวัสดิ์ 晚安wăn'ān ราตรีสวัสดิ์ 拜拜bàibai ลาก่อน 您nín คุณ ท่าน เป็นต้น

อาจารย์ผู้สอนให้ผู้เรียนได้ฝึก (练习) เขียนคำศัพท์ตัวอักษรจีน (汉字) พร้อมทั้งฝึกฝนการ อ่านคำศัพท์ทั้งการดูจากตัวกำกับเสียงพินอิน (拼音) และอ่านจากตัวอักษรจีนเพียงอย่างเดียว โดยอาจารย์ผู้สอนมีหน้าที่ในการให้คำแนะนำที่ถูกต้องแก่ผู้เรียน

ขั้นทดสอบ
อาจารย์ตรวจสอบจากการอ่านคำศัพท์ (读生词) และการแปลความหมายของคำศัพท์ของผู้เรียนว่ามีความถูกต้องเพียงใด
อาจารย์ผู้สอนบันทึกคะแนนในสมุดบันทึกคะแนนของตนเองเพื่อเป็นหลักฐานประกอบการพิจารณาของอาจารย์ผู้สอนเอง
金琴 : 你好!美兰。
美兰 : 你好!金琴。
金琴 : 你爸爸妈妈都好吗?
美兰 : 他们都很好。
金琴 : 他们最近忙不忙?
美兰 : 爸爸不忙,可是妈妈很忙。
金琴 : 再见!美兰。
美兰 : 再见!金琴


สื่อการเรียนรู้
-ศึกษาจาก www.narinttc.blogspot.com
- Power Point และ Projector ประกอบการเรียนการสอน
- บัตรคำศัพท์
- CD เสียงประกอบการเรียนการสอน
- VCD ภาพประกอบ บทเรียน
- หนังสือภาษาจีนเพื่อการท่องเที่ยว


กระบวนการวัดและประเมินผล

สิ่งที่ต้องการวัด
อาจารย์ตรวจสอบจากการอ่านคำศัพท์(读生词)และการแปลความหมายของ คำศัพท์ของผู้เรียนว่ามีความถูกต้องเพียงใดอาจารย์ผู้สอนบันทึกคะแนนในสมุดบันทึกคะแนนของตนเองเพื่อเป็นหลักฐานประกอบการพิจารณาของอาจารย์ผู้สอนเอง

วิธีการ
อาจารย์ผู้สอนนำกิจกรรมการเรียนรู้เข้ามาช่วยฝึกหัดและยังเป็นการฝึกฝนความรู้ในด้านคำศัพท์ กิจกรรมดังกล่าว คือ การนำเสนอการฝึกฝนในรูปแบบ “การแต่ง ประโยคจากคำศัพท์ที่กำหนดให้”
อาจารย์ผู้สอนให้ผู้เรียนจับกลุ่มกันกลุ่มละ 5 คนและให้ทุกคนในกลุ่มทำการศึกษาคำศัพท์ของบทเรียนให้เข้าใจอย่างลึกซึ้ง โดยศึกษาทั้งการเขียนตัวอักษร การอ่านออกเสียง ความหมายของคำศัพท์ หน้าที่ของคำศัพท์รวมทั้งการใช้คำศัพท์นั้น ๆ ด้วยให้ตัวแทนกลุ่มแต่ละกลุ่มออกมาหน้าชั้นเรียนกลุ่มละหนึ่งคน เลือกคำศัพท์คนละ 1 คำจากกลุ่มคำศัพท์ที่อาจารย์ผู้สอนกำหนดให้ให้ตัวแทนกลุ่มแต่ละกลุ่มแต่งประโยคจากคำศัพท์ที่ตนเองเลือกจำนวนตัวอักษรไม่ต่ำกว่า 15 ตัวอักษร


เครื่องมือ
การสังเกตจากการทำใบงาน

ทักษะที่ต้องการวัดและประเมินผลของผู้เรียน
能力 ระดับคะแนนที่วัดและประเมินผลของผู้เรียน รวมทั้งหมด
合计
คะแนน
分 หมายเหตุ
5 (五分) 4 (四分) 3 (三分) 2 (二分) 1 (一分)
1. ทักษะการฟัง2.
(听能力)
3. ทักษะการพูด
(说能力)
4. ทักษะการอ่าน
(读能力)
5. ทักษะการเขียน
(写能力)


เกณฑ์การประเมิน

ความรู้จากการประเมินผล

การวัดและประเมินผลแบ่งเป็นระดับคะแนนโดย
5 คะแนน (五分) หมายถึง ทักษะการฟัง พูด อ่าน เขียน (听说读写能力)
อยู่ในระดับดีมาก
4 คะแนน (四分) หมายถึง ทักษะการฟัง พูด อ่าน เขียน (听说读写能力)
อยู่ในระดับดี
3 คะแนน (三分) หมายถึง ทักษะการฟัง พูด อ่าน เขียน (听说读写能力)
อยู่ในระดับปานกลาง
2 คะแนน (二分) หมายถึง ทักษะการฟัง พูด อ่าน เขียน (听说读写能力)
อยู่ในระดับพอใช้
1 คะแนน (一分) หมายถึง ทักษะการฟัง พูด อ่าน เขียน (听说读写能力)
อยู่ในระดับควรปรับปรุง


ทักษะ

อาจารย์ผู้สอนตรวจสอบความถูกต้องของประโยคที่ผู้เรียนแต่ละคนแต่ง พร้อมทั้งแก้ไขและได้แนะนำเพิ่มเติมในส่วนที่ยังผิดอยู่ให้ผู้เรียนได้เข้าใจถูกต้องอาจารย์ผู้สอนบันทึกคะแนนในสมุดบันทึกคะแนนของตนเองเพื่อเป็นหลักฐานประกอบการพิจารณาของอาจารย์ผู้สอนเอง

คุณลักษณะ
อาจารย์ผู้สอนสังเกตการใช้ภาษาของผู้เรียนในการโต้ตอบสื่อสาร
อาจารย์ผู้สอนตรวจสอบบทสนทนาของผู้เรียนแต่ละกลุ่มแต่งขึ้นและส่งผลงานมาว่า
เขียนตัวอักษรจีนถูกต้องหรือไม่ การเขียนเครื่องหมายเสียงพินอิน รวมทั้งการแปลความหมายถูกต้องและเหมาะสมหรือไม่
อาจารย์ผู้สอนบันทึกคะแนนของผู้เรียนแต่ละคนลงในสมุดบันทึกคะแนนของอาจารย์ผู้สอนเองเพื่อเป็นหลักฐานประกอบการพิจารณาของอาจารย์ผู้สอนเอง


กิจกรรมแนะนำ
อาจารย์ผู้สอนให้แต่ละคนมาจับฉลากเลือกหมวดคำศัพท์ที่กำหนดไว้ โดยในฉลากจะทำเป็นหมายเลข1-5 ไว้หากผู้เรียนคนใดได้หมายเลข 1 ก็ให้อยู่กลุ่มเดียวกัน เช่นนี้เป็นต้นและให้ทุกคนที่ได้หมายเลขเดียวกันช่วยกันแต่งบทสนทนาตามคำศัพท์ที่กำหนดให้ ซึ่งบทสนทนานั้นจะต้องมีบทสนทนาโต้ตอบกันไม่ต่ำกว่า 10 บทสนทนา ตัวอย่าง
 เช่น
A: 你好! นับได้เป็น 1 บทสนทนา
B: 你好! นับได้เป็น 2 บทสนทนา
จากนั้นให้แต่ละกลุ่มส่ง ต้นฉบับบทสนทนาที่แต่ละกลุ่มแต่งขึ้นแก่อาจารย์ผู้สอน
อาจารย์ผู้สอนสุ่มเลือกผู้เรียน 5 คนของ แต่ละกลุ่มมาพูดโต้ตอบบทสนทนากับอาจารย์ผู้สอนทีละคนโดยอาจารย์ผุ้สอนเน้นการสนทนาที่ใช้จริง ในชีวิตประจำวันแต่ยึดแนวทางจากการแต่งทสนทนาของแต่ละกลุ่ม